Pangkulay na libro tungkol sa mabuti at masama. Balangkas ng isang aralin sa pagguhit (grupo sa paghahanda) sa paksa: Buod ng organisadong mga aktibidad na pang-edukasyon, artistikong at aesthetic na pag-unlad ng "Pagguhit" sa pangkat ng paghahanda na "Kabaitan sa ating mga puso"

Dear Guys! Inaanunsyo namin ang mga resulta ng paligsahan sa pagguhit ng mga bata na "Magandang Gawa".

Ang mga nanalo ay sina:

ako pangkat ng edad(hanggang 7 taon kasama)

1 lugar - Alexander Vinogradov, 7 taong gulang, Tikhvin “Dapat igalang ang katandaan. Kailangan ng mga matatanda ng tulong"

2nd place- Sevastyan Zhidkikh, 7 taong gulang, Orenburg

3rd place- Nikita Mashin, 7 taong gulang, Severodvinsk; "Tulungan ang isang kuting"

II pangkat ng edad(mula 8 hanggang 11 taong gulang)

1 lugar- Tatyana Meleshkina, 11 taong gulang, Mordovia, p. Russkaya-Lashma at Elizaveta Nikulina, 10 taong gulang, rehiyon ng Chelyabinsk, nayon ng Skaz “Tulong sa mahihirap na nasawi sa kalsada”

2nd place- Andrey Grigoriev, 10 taong gulang, Chuvashia, nayon. Maliit na Bikshikhi "Pag-aalaga ng Pusang May Sakit"

3rd place- Anna Akulova, 10 taong gulang, Yanaul "Hayaan ang mga puno na lumago"

III pangkat ng edad(mula sa 12 taon at mas matanda)

1 lugar- Alina Ivanova, 14 taong gulang, Chuvashia, nayon. Maliit na Bikshikhi "Ang mga taon ay nag-aalis ng kagandahan, ngunit hindi nito inaalis ang kabaitan"

2nd place - Anna Andreeva, 13 taong gulang, Chuvashia, nayon. Maliit na Bikshikhi "Treat ng Kaibigan sa Kagubatan"

3rd place- Maria Meleshkina, 12 taong gulang, Mordovia, p. Russian-Lashma "Mabuhay sa Lupa at gumawa ng mabuti"

Ang mga nanalo sa kumpetisyon ay nakatanggap ng mga diploma at regalo: mga aklat at CD ng mga Kristiyanong pambata.

Ang mga gawa ng pinakabatang kalahok ng kumpetisyon (4 na taong gulang) - sina Liliana Kostina (Petrozavodsk) at Anya Nikolaeva (Cheboksary) - ay nakatanggap ng mga premyo ng insentibo.

Ang mga natitirang kalahok ay pinadalhan ng mga sertipiko ng pakikilahok sa kompetisyon.

Buod ng organisado mga aktibidad na pang-edukasyon,

masining at aesthetic na pag-unlad ng "Pagguhit"

Paksa: “Kabaitan sa ating mga puso”

Mga layunin:

mag-ambag pagbuo mga konsepto ng "kabaitan"; upang bumuo ng isang emosyonal na saloobin patungo sa katotohanan bilang batayan para sa pagbuo ng moral na damdamin

mag-ambag pagbuo ng malikhain imahinasyon;

tawag sa mga bata ang pagnanais na gumawa ng mabubuting gawa at tumulong sa iba.

Mga gawain:

matuto mga mag-aaral ipahayag ang iyong mga saloobin tungkol sa mabubuting gawa;

ipakilala may teknolohiya pagguhit ng monotype;

bumuo ng kakayahang magtrabaho sa isang pangkat, magpahayag ng opinyon, at mangatuwiran.

Panimulang gawain:pagbabasa ng fairy tale na "The Good Hedgehog" (A. Lopatina, M. Skrebtsova), ang fairy tale na "Wala ni isang magandang bagay ang nasayang" (A. Neelova), pag-uusap sa mga salawikain tungkol sa kabutihan, kolektibo malikhaing gawain"Puno ng Kabaitan"

Kagamitan at materyales:easel na may balangkas na hugis puso; isang malaking siksik na bituin, gupitin sa 3 bahagi, na may mga salitang "ngiti", "gawa", "salamat", pagguhit ng mga talahanayan, pintura, brush, baso ng tubig, papel na hugis bituin; maraming kulay na makintab na bituin kung saan nakasulat ang mga salitang "ngiti", "gawa", "salamat", "pag-aalaga", "kaibigan", "pansin", "kagandahan", atbp.

Pag-unlad ng aralin

Ang mga bata ay nakaupo sa isang bilog.

Guro: Guys, ano sa tingin ninyo ang mas madaling mabuhay sa mundong ito – mabuti o masama?” ( Sagot ng mga bata)

Tagapagturo: pakinggan ang tula:

Mas madaling maging mabuti o masama?
Malamang na mas madali para sa mga masasama.
Ang pagiging mabait ay nangangahulugan ng pagbibigay
Ang init mo sa iba.
Ang ibig sabihin ng pagiging mabait ay umunawa
Parehong mahal sa buhay at estranghero
At minsan hindi mo alam ang saya,
Pagmamalasakit sa kapwa.
Siyempre, ito ay mas mahirap para sa kabutihan
At tingnan mo pa:
Ang dami niyang kaibigan!
At laging may isang masama...
(L. Polyakova)

Tagapagturo: Ano sa palagay mo ang "kabutihan", "kabaitan"?

(Sagot ng mga bata).

Alam mo, may iba't ibang uri ng kabutihan. Ang isang magandang bagay aynakatagong kayamanan : mga libro, mga painting, mga laruan, alahas. Maaari mong makita ang gayong kabutihan at kahit na mahawakan ito ng iyong mga kamay. Isa pang magandang bagay na maririnig mo ay musika, taos-pusong tula, malumanay na salita. Ngunit mayroong napakahusay na dapat taglayin ng bawat tao: ikaw, ako, at ang iyong mga magulang. Anong klaseng kabutihan ito sa tingin mo? ( Sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Ang bawat tao ay dapat magkaroon ng mabait na puso, mabait na kaluluwa, makapagsalita ng mabait na salita upang makatulong sa lahat, maawa sa mga may problema, at, siyempre, mahalin ang lahat.

- Guys, tingnan kung ano ang mayroon ako sa aking mga kamay!

(Sa musika, inilabas ng guro ang isang magandang kabaong)

– Ang mabait na mangkukulam na ito ay nagbigay sa amin ng isang kabaong na may mga regalo ng kabaitan. Ano sa tingin mo ang maaaring nakahiga doon?

Mga bata: Mga laruan, libro, iba pang regalo...

Tagapagturo: Guys, ano ang maaaring maging mabuti?

Mga bata: Mabait na mata, mabait na ngiti, mabait na pakikipagkamay, mabait na tingin...

Tagapagturo: Tama, ito ang mga regalo na nakalagay doon. Pero titingnan natin sila mamaya. Ito ay hindi nagkataon na ang mabuting mangkukulam ay nagbigay ng kabaong na ito ngayon, kapag ang lahat ng mga tao ay nabubuhay sa pag-asam ng Bagong Taon at Pasko. Sa oras na ito, ang lahat ay tila naging isang magandang fairy tale, at ngayong gabi ay nagkaroon ng isang kamangha-manghang starfall, at ang isa sa mga bituin ay nahulog hindi kalayuan sa amin. Sasabihin ko sa iyo ang tungkol sa bituin na ito ngayon.

(Sinabi ng guro ang fairy tale na "Star Girl" (A. Lopatina, M. Skrebtsova))

Fairy tale "Star Girl"

"Isang libong taon na ang nakalilipas, isang beses sa isang taon ang isang selestiyal na bituin ay lumipad sa lupa at naging isang maliit na batang babae. Dala ang isang knapsack sa kanyang mga balikat, kung saan bitbit niya ang makalangit na mga kislap, ang batang babae ay nagsimulang maglakbay iba't-ibang bansa at mga lungsod. Siya ay napakaliit at hindi mahalata kaya marami ang hindi nagbigay pansin sa kanya. Ngunit hindi siya nasaktan ng sinuman at nagbigay ng makalangit na mga kislap sa sinuman, kahit na ang pinaka masasamang tao. Sa daan, maraming kamangha-manghang bagay ang nangyari sa kanya.

Kapag wala na kahit isang spark na natitira sa kanyang knapsack, tahimik siyang mawawala, at babalik muli pagkalipas ng isang taon.

Ang bawat isa na nakatanggap ng makalangit na kislap bilang isang regalo ay naging ang pinaka masayang tao sa lupa, dahil ang pinaka pinakamagandang pangarap kabataan niya. Paminsan-minsan, nagpunta rin siya sa iba't ibang lungsod at bansa at sinabi sa lahat na nasa daan niya tungkol sa pakikipagkita niya sa little star girl. Pagkatapos ay nagliwanag din ang makalangit na mga kislap sa puso ng mga taong ito.”

Tagapagturo: Guys, ano sa palagay ninyo ang mga regalong binigay ng bituing babae sa mga tao nang sobra-sobra?

Mga bata: Marahil ito ay kabaitan, kagalakan, pagmamahal...

Tagapagturo: Mahusay, guys. Isang bituin ng isang bituing babae ang nahulog sa hindi kalayuan sa amin. Ngunit, sa kasamaang-palad, ito ay napakarupok na ito ay gumuho. Tingnan ang mga piraso, pagsamahin natin ang mga ito at tingnan kung ano ang mangyayari.

(Pumunta ang mga bata sa alpombra at kinokolekta ang mga nakakalat na particle, nakasulat ang mga salita sa kanila)

- Basahin natin ang nakasulat dito.

Mga bata (nagbabasa) : “Salamat”, “poss-tup-pok”, “s-smile”.

Tagapagturo: Sa iyong palagay, bakit ibinigay sa atin ng bituin ang mga salitang ito, ano ang ibig sabihin nito?

(Ang mga bata ay nahahati sa 3 grupo, ayon sa bilang ng mga particle, at talakayin ang kahulugan ng mga nakasulat na salita, at kung paano nauugnay ang mga ito sa salitang "kabaitan")

Tagapagturo: Basahin nating muli ang mga salita at sabihin sa iyo kung ano ang ibig sabihin nito.

Mga bata ng 1st group: "Salamat". Ang mga mababait na tao ay palaging nagsasabi ng salamat, salamat sa lahat, at sa pangkalahatan ay nagsasabi ng mas mabait, magalang na mga salita.

Mga bata ng 2nd group: “Poss-too-pok.” Upang maging mabait, hindi ka lamang dapat magsalita ng magagalang na salita, ngunit gumawa ka rin ng mabubuting gawa at gawa.

Mga bata ng ikatlong pangkat: "Ngiti". Ang mabait na tao ay laging may mabait na ekspresyon sa kanyang mukha, madalas siyang ngumiti at ito ay nagpapagaan ng pakiramdam ng iba. Ang tao ay tila kumikinang mula sa loob.

Tagapagturo: Nakatagpo ka na ba ng mabubuting tao o mabubuting gawa sa iyong buhay? Sabihin sa amin ang tungkol sa kanila.

(Ang mga bata ay nagbibigay ng mga halimbawa sa kanilang buhay. Halimbawa: Ang aking kapatid na babae ay mabait dahil nakikipaglaro siya sa akin araw-araw, nakikibahagi sa mga laruan. Ang aking ina ay mabait, inaalagaan niya kami, nilalambing at niyayakap kapag masama o ganoon lang, atbp.)

Tagapagturo: Napakaganda na napapaligiran tayo ng mga kahanga-hanga, mababait na tao.

Minuto ng pisikal na edukasyon(sa musika)

Tagapagturo: Tumayo kami ng pabilog at magkahawak kamay. Isipin na tayo ay isang malaking bituin. Ang bituin ay may mabait na puso, paano ito matatalo? (Palakpak ang ritmo ng pintig ng puso).

Paano makahinga ang isang bituin? (Kapag huminga ka, umupo ka; kapag huminga ka, tumayo ka).

Paano siya magniningning? (Itaas ang iyong mga kamay at kalugin ang mga ito.) Magaling boys.

Tagapagturo: Iminumungkahi ko na pumunta ka ngayon sa mga talahanayan at iguhit ang mahiwagang "mga bituin ng kabaitan" sa iyong sarili. Ngunit ano ang kailangan natin para dito?

Mga bata: Mga magic na kulay!

Guro: Saan natin sila makukuha?

(Pangangatwiran ng mga bata)

Tagapagturo: Syempre guys dadagdagan natin ng smile, kindness, joy, sikat ng araw at ilipat ito. At ituturo ko sa iyo kung paano gumuhit ng aming mahiwagang "mga bituin ng kabaitan" nang mabilis at hindi karaniwan hangga't maaari. Sa pagsisimula ng trabaho, isipin ang lahat ng kabutihang magagawa mo para sa isa't isa, para sa iyong mga mahal sa buhay.

Tagapagturo: Tiklupin ang mga sheet ng papel sa kalahati, ibuka ang mga ito, at ihulog ang pintura ng magkaiba o parehong kulay sa gitna, isa sa ilalim ng isa.

(Gumagawa ang mga bata sa saliw ng musika)

Tagapagturo: Guys, binigyan mo ng mahiwagang kulay ang iyong mga bituin, magaling! Ngunit ngayon kailangan niyang buhayin. Ikabit natin ang ating bituin sa easel at pangalanan ang mga kabutihang magagawa natin para sa ating mga kaibigan at mahal sa buhay.

(Lalapit ang mga bata sa easel, sabihin ang mga hiling, isabit ang kanilang mga bituin sa balangkas na hugis puso.

Mga bata:

- Susundin ko ang aking lola, at magagawa niyamaglaro kasama ko sa mga manika.

- At tutulungan ko ang aking ina upang hindi siya mapagod.

- At hinding-hindi na ako makikipag-away sa kapatid ko at ibabahagi ko sa kanya ang aking mga laruan, atbp.

Tagapagturo: Napakagandang konstelasyon na mayroon tayo! Ano ang dapat nating itawag dito?

Mga bata: Magandang puso!

Tagapagturo: Guys, tandaan ang tungkol sa kabaong ng sorceress na may mga regalo ng kabaitan? At pinangalanan namin kung ano ang maaaring naroroon? Sa tingin mo ba masusulit natin ang mga regalo niya? Ano ang kailangang gawin para dito?

Mga bata: Tulungan natin ang mangkukulam na buhayin ang kanyang mga regalo!

Tagapagturo: Ano ang kailangan para dito?

Mga bata:

- Ngumiti lang sa isa't isa.

- Bigyan ang isa't isa ng mabait na tingin

- Magsabi ng mabait na salita.

– Tulungan ang isang taong nangangailangan nito at hindi umaasa ng anumang kapalit, atbp.

Tagapagturo: Lumalabas na hindi naman talaga mahirap maging mabait. Ang kabaitan ay isang katangian na kung wala ang mundo ay hindi mabubuhay. Huwag nating kalimutan ang mabait at magagalang na salita. Sabihin natin sila sa isa't isa nang mas madalas. Magsalita nang mabait, malumanay, tahimik, nakatingin sa mga mata ng tao at nakangiti, dahil ang isang ngiti ay nagpapatingkad ng madilim na araw.

(Sa musika, binubuksan ng mga bata ang kabaong, at sa loob nito ay isang regalo mula sa bituin na batang babae - maraming kulay na makintab na mga bituin kung saan nakasulat ang mga salitang "ngiti", "gawa", "salamat", "pag-aalaga", "kaibigan", "pansin", "kagandahan" at iba pa.)

Tagapagturo: Nais ko sa inyo guys na kayo rin, ay magpapasiklab ng mga kislap ng kabaitan sa puso ng mga tao. At sa bahay, iminumungkahi ko ang pagguhit ng "Sun of Kindness", na dapat magkaroon ng maraming sinag na may mga mabubuting gawa. iba't ibang tao tatandaan mo. At pagkatapos ay dalhin ang iyong mga guhit sa grupo at sabihin sa amin ang tungkol sa iyong "Sun of Kindness".

Paano matutunan ang kabaitan?
Ang sagot ay simple - ito ay nasa lahat ng dako:
Sa isang magiliw na ngiti at sa madaling araw,
Sa panaginip at sa magiliw na pagbati.

May mga butil ng kabutihan sa buong mundo,
Kailangan mong mapansin ang mga ito at matuto
At ipunin sa iyong puso,

Tapos walang malisya sa kanya


    Sa palagay ko, sa kasong ito, kinakailangan na makipag-usap muna sa bata upang malaman kung paano niya naiintindihan ang kakanyahan ng mga kategorya ng mabuti at masama, na sa halip ay kamag-anak kaysa sa ganap. Malinaw na ang paksang ito ay medyo kumplikado para sa isang maliit na tao, samakatuwid, kapag inilalarawan ang mga simbolo ng Mabuti at Masama sa papel, malamang na kailangan mong huminto sa pagsisikap na ihatid ang mga damdamin mula sa pang-unawa ng mga konseptong ito. Narito ang mga tinatayang opsyon na medyo simpleng ipatupad:

    Pagguhit ng galit at magagandang emoticon:

    Maaari ka ring tumuon sa mga character na fairy-tale - bilang isang panuntunan, sa mga fairy tale ang lahat ay diretso at halata, ang isang bata ay madaling makilala sa pagitan ng positibo at negatibong mga character. Maaari mong anyayahan ang iyong anak na malayang pumili ng mga asosasyon at ilipat sila sa papel. Kadalasan, ang mga bata ng mas matatandang grupo kindergarten mayroon nang sariling ideya tungkol sa mga anghel at demonyo - maaari mo silang gamitin bilang mga simbolo:

    Ang mundo sa pamamagitan ng mga mata ng isang bata ay ganap na naiiba mula sa mundo ng isang may sapat na gulang. Madalas magkaiba ang nakikita ng mga bata at matatanda sa parehong bagay. At kahit na mas madalas, ang bata ay hindi maaaring malaman sa kanyang sarili kung ano ang mabuti at kung ano ang masama. Para sa gayong mga pandaigdigang paliwanag, may mga matatanda, matalino na may karanasan sa buhay. Ngayon, gamit ang ilang simpleng halimbawa, susubukan naming linawin ang sitwasyon sa isang wikang naa-access ng mga bata, sa tulong ng pagguhit;)

    Narito ang ilang mga larawan na nagsasabi sa iyo kung ano ang hindi dapat gawin: pahirapan ang mga surot, sisiw, magkalat at labanan.

    Ngunit ang mga sitwasyon mula sa totoong buhay: pagpapakain sa mga ibon, pagtulong sa mga mabibigat na bag, pagliligtas sa isang nalulunod na lalaki at pagbati sa lola. Ang mga ito, siyempre, ay mabubuting gawa, na nangangahulugang ang pagtimbang sa kasamaan ay mabuti.

    Sa katunayan, ang mabuti at masama ay maaaring iguhit sa anumang paraan na gusto mo, ngunit ito ay pinakamahusay na ihambing at balansehin ang komposisyon sa isang guhit. Halimbawa, kumuha tayo ng isang mas kumplikadong abstract na komposisyon na may isang puno. Una gumuhit kami ng isang masaya, masayang larawan at, sa kaibahan nito, sa ikalawang kalahati ng sheet ang lahat ay kabaligtaran.

    Huwag gawin ang lahat para sa iyong anak, bigyan ng kalayaan ang kanyang imahinasyon, itulak ang iyong anak sa tamang direksyon, hayaan siyang lumikha sa kanyang sarili :)

    At halimbawa, ilan pang mga gawa

    Ang bawat isa ay may sariling visual na pagpapahayag at pananaw ng mabuti at masama.

    Iminumungkahi kong isaalang-alang ang imahe ng mabuti sa anyo ng isang anghel, at kasamaan - isang imp.

    Kasabay nito, ang isang katulad na disenyo ay minsan ginagamit bilang isang tattoo, na nagdadala ng parehong pakikibaka at mga kontradiksyon.

    Tukuyin natin kung ano ang kasamaan. Huwag maghugas ng kamay, dahil maaari kang magkasakit, masaktan ang mga babae at makipag-away sa mga lalaki, dahil maaari ka ring talunin ng mga mas malakas. Ano ang mabuti? Tulungan ang iyong mga nakatatanda, huwag sirain ang mga puno, gawin ang iyong takdang-aralin nang maayos.

    Sa isang kalahati ng sheet ay gumuhit ng isang batang lalaki na may isang tirador, sa kabilang kalahati ng sheet ay gumuhit ng isang batang babae na may isang libro.

    Iguhit nang tama ang isang larawan sa tema ng Mabuti at Masama tulad nito

    Gumuhit ng apoy sa buong sheet, na may maraming puno sa background nito, sa tabi ng mas malaking balde ng tubig, o gumuhit ng fire extinguisher, tingnan sa ibaba kung paano gumuhit ng fire extinguisher sa naturang drawing

    Bucket drawing hakbang-hakbang

    Paano gumuhit ng isang batang lalaki nang sunud-sunod

    Natagpuan ito paano gumuhit ng mangga kasamaan at mabuti, isang napakasimpleng opsyon. At ang mga bata ay masisiyahan sa pagguhit ng mukha ng batang babae nang sunud-sunod. Ang isa ay masama, ang isa ay mabait.

    Ang pagguhit ay simple, ang video ay maaaring ihinto sa panahon ng proseso ng pagguhit. Ang wika ay Ingles, siyempre, ngunit ang wika ay hindi masyadong mahalaga dito, ang pangunahing bagay ay ang artist ay nagpapakita ng kanyang trabaho nang sunud-sunod.

    Para sa akin, ang paksang ito ay napakalawak na maaari mong ipinta ang anuman: mula sa mga Kristiyanong motif hanggang sa pang-araw-araw na mga bagay.

    Malamang, hinihiling sa mga bata na iguhit kung ano ang naiintindihan nila na mabuti at kung ano ang masama.

    Halimbawa, ang mabuti ay nauugnay sa pamilya, pagmamahal, pangangalaga, pagkakaibigan, at kasamaan ay nauugnay sa kanilang pagkawasak.

    Ang isa pang pagpipilian ay ang mga guhit na naglalarawan ng mga salawikain at aphorismo tungkol sa mabuti at/o masama.

    Halimbawa tulad nito:

    Upang gumuhit ng Mabuti at Masama, kailangan mong maunawaan kung paano naiisip ng bata ang mga ito, kung anong mga karakter at larawan ang iniuugnay niya sa mga konseptong moral na ito.

    Bilang isang patakaran, Mabuti ay isang bagay na magaan, maganda, maliwanag, nakangiti, at samakatuwid maaari mong iguhit ang araw, bahaghari, hayop, bulaklak:

    Kung pinag-uusapan natin ang tungkol sa Kasamaan, maaari kang gumuhit ng isang madilim na ulap, isang masamang hayop, isang uri ng halimaw:

    Mabuti at masama, iyon ay, mabuti at masama. Dapat muna nating maunawaan ang mga konsepto ng masama at mabuti.

Anong mga opsyon para sa pagbibigay-kahulugan sa tema ng kabutihan ang iniaalok ng mga bata? Inang may anak, sikat ng araw, kuting, kalapati... isang maliwanag na maaraw na araw, isang namumulaklak na parang, isang ina na may hawak sa kamay ng isang bata, o nagdadala ng isang palumpon ng mga ligaw na bulaklak. Maaari mong isipin ang ibang larawan: isang maulap na kalangitan, pagbuhos ng ulan, mga puddles... Isang batang lalaki ang nag-abot ng kanyang payong o nagdadala ng isang tabla para gumawa ng tulay sa ibabaw ng isang malaking puddle.

Gayunpaman, ang mga ito lamang ang pinakasimpleng solusyon. Marahil ang kabutihan ay isang mas pangunahing konsepto, bagama't maaari itong isama sa pinakasimpleng mga aksyon, kung saan, tila, walang kabayanihan. Ibinalik ng batang babae ang nahulog na ibon sa pugad, sa ilalim ng pakpak ng nababahala na ina na ibon. Isang tinedyer na lalaki ang nagtanggal ng isang kuting mula sa isang puno upang ibalik ito sa pag-iyak. Dinadala ng mga bata ang nawalang baso kay lola. Inaakay ng isang batang lalaki ang isang matandang lalaki na may tungkod sa kanyang mga kamay sa daan. Maaari kang makabuo o makaalala ng maraming iba't ibang sitwasyon.

Mga ilustrasyon para sa mga engkanto tungkol sa kabaitan

Maaari kang gumawa ng mga guhit para sa isa sa mga sikat na magagandang fairy tale. Naalala ko tuloy si Doctor Aibolit, na gumagamot ng mga hayop. O Dunno sa Sunny City, na gumawa ng tatlong mabuting gawa. O marahil ang anak ng mangangahoy na si Til-Til, na nagdala ng batang babae ng kanyang kapitbahay na may sakit, mula sa dula ni Maeterlinck na "The Blue Bird". Ang mga matatandang bata ay maaaring lumiko sa mas seryosong mga pilosopikal na kwento. Halimbawa, gumuhit ng estatwa ng Maligayang Prinsipe at nakaupo sa kanyang balikat mula sa malungkot na engkanto ni Oscar Wilde na "The Happy Prince". O ang mabait na Scrooge na nagpapadala ng malaking pabo bilang regalo sa mahirap na pamilya ng kanyang empleyadong si Gyrfalcon, mula sa A Christmas Carol ni Charles Dickens. O si Danko ni Gorky, hawak ang kanyang nag-aapoy na puso sa kanyang nakataas na kamay...

Ang tema ng kabutihan sa mga gawa ni Pablo Picasso

Sa kasaysayan ng pagpipinta ng mundo, si Pablo Picasso ay naging pinakamalapit sa paglalarawan ng kabutihan, marahil, sa tinatawag na "asul" na panahon ng kanyang trabaho. Pagkatapos ay madalas na lumitaw ang isang balangkas sa kanyang mga kuwadro na gawa, kung saan pinoprotektahan ng mahina ang mas mahina. Halimbawa, sa pagpipinta na "Old Beggar with", binigay ng pulubi ang huling piraso ng tinapay sa bata. Isang lalaking walang sapin ang paa - malamang ay isang ulila - ay naghahangad na haplusin ang isang aso na walang tirahan gaya ng kanyang sarili (“Boy with a Dog”). Ang isang maliit na batang babae ay may hawak na isang puting kalapati sa kanyang mga kamay, sinusubukang painitin at protektahan ito ("Girl with a Dove").

Nakikita at nauunawaan ng lahat ang kabutihan sa kanilang sariling paraan at maaaring makabuo ng kanilang sariling bersyon ng isang guhit sa isang partikular na paksa. Ang pangunahing bagay ay ang kabutihan ay umiiral hindi lamang sa papel o canvas, kundi pati na rin sa kaluluwa ng artist.

Ang pagmamasid ang paksa ng aralin ngayon. Hindi napakadali na pumili ng angkop na hadlang sa ilang lumang gusali, at pagkatapos ay ilarawan ito mula sa pinakakanais-nais na anggulo. Ang pagkakaroon ng isang pagpipilian, ang kailangan mo lang gawin ay ilapat ang iyong mga teknikal na kasanayan, dahil ang paglikha ng lakas ng tunog, paghahatid ng liwanag at lilim, pagbuo ng isang komposisyon ay isang bagay na ng teknolohiya.

Kakailanganin mong

  • Watercolor na papel, graphite na lapis, pambura, craft knife, palette, watercolor paints, brushes, grain filler.

Mga tagubilin

Magtrabaho sa mga anino. Pinuhin ang mga anino sa paligid ng linya ng bibig, sa dulo ng ilong, sa mga hibla sa ulo at balbas. Gamit ang mga stroke, magpakita ng anino sa column sa kaliwa ng ulo, magpahiwatig ng iba't ibang detalye sa ibaba ng column at bahagyang lilim ang mga ito.

Balangkas ang mga tampok ng mukha. Iguhit ang mga mata at ilong, at gumamit ng makapal na mga stroke upang tukuyin ang linya ng bibig. Ipakita ang mga guwang sa iyong mga pisngi, palalimin ang iyong tono. Lilim ang anino sa paligid babang dulo stone curl, na binabanggit na ang pinakamalalim na anino ay nasa pagitan ng mga patulis. Mag-apply ng light shadow sa tuktok ng column.

Magdagdag ng mga detalye. Ang pagpapatuloy ng mukha, kahaliling mga linya ng lapis na may pagtatabing. Iguhit nang mabuti ang mga mata at bigote. Gamit ang mga light stroke, iguhit ang drapery at ipahiwatig ang mga lugar na may kulay. Maging abala ibaba bas-relief, ipakita ang mga anino sa pattern. I-shade ang ibabang kaliwang bahagi ng column.

Tapusin ang column. Ang mga contour ng haligi ng bato ay nagiging mas maliit sa mga gilid, na tumutulong na ituon ang atensyon ng manonood sa kaluwagan. Gamit ang mga light lines, tukuyin ang mga contour ng mga detalye sa itaas ng ulo at sa kaliwa nito.

Video sa paksa

Ang mukha ng isang matandang lalaki ay nagbibigay ng pinaka-kagiliw-giliw na materyal para sa isang artista. Ngayon ay susubukan naming ipinta ang gayong larawan gamit ang mga pintura ng langis. Ipapakita nila ang lahat ng biyaya ng mga hubog na linya.

Kakailanganin mong

Mga tagubilin

Gumawa ng paunang sketch. Kumuha ng #1 flat brush at balangkasin ang ulo gamit ang asul-berdeng acrylic na pintura. Simulan ang paglalagay ng mga pangunahing tampok ng mukha, na ipinapakita ang mga linya ng mga mata, ilong at bibig at iugnay ang mga ito sa linya ng tainga. Gumuhit ng tatlong mahabang patayong linya.

Simulan ang pamamahagi ng liwanag at lilim. Maghanda ng likidong hugasan ng parehong asul-berdeng pintura at balangkasin ang mga anino sa mga fold sa paligid ng mga mata, ilong at loob auricle. Tandaan na habang ang pintura ay bumabad at natuyo, ito ay magkakaroon ng mas kalmado, mas magaan na tono.

Ilapat ang mga tono ng laman. Para sa base ng flesh tone, paghaluin ang cadmium yellow at carmine, at pagkatapos ay magdagdag ng puti sa iba't ibang proporsyon - ito ay magbibigay sa iyo ng maraming shade. Mag-apply ng rich tone sa ilong at noo, pagkatapos ay gumamit ng mas malamig at mas maputlang tono para i-outline ang brow bone, cheekbone at crease. itaas na labi.

Magtrabaho sa background. Gumamit ng pinaghalong phthalein paint at isang maliit na halaga ng cadmium red upang ipinta ang background, habang sabay na nililinaw ang silhouette. Laban sa isang madilim na background, ang ulo ay magiging hitsura lalo na naiiba; bilang karagdagan, ito ay magbibigay-daan sa iyo upang mas tumpak na ipamahagi ang mga tono sa mga susunod na yugto ng trabaho.

Magdagdag ng mga mapusyaw na kulay. Paghaluin ang cadmium yellow, carmine, phthalein blue na pintura at puti. Gamit ang nagresultang dark flesh tone, i-highlight ang mga may anino na bahagi sa gilid ng mukha at leeg. Ipakita ang mga highlight sa ulo na may liwanag na linya. Maglagay ng maputlang mantsa ng tono sa kaliwang balikat ng modelo.

Isulat ang mga mata. Ang mga mata ay dapat na maingat na iguhit at sa parehong oras ay hindi overloaded sa mga detalye. Ito ay medyo mahirap na gawain. Magsimula sa kilay - pintura ito ng pinaghalong carmine at isang maliit na halaga ng phthalein blue, lemon yellow at white. Bumalik sa pinaghalong ginamit mo para sa background sa hakbang 4 at ipinta itaas na talukap ng mata at mag-aaral. Paghaluin ang phthalein blue, cadmium red at ilang lemon yellow para maipinta ang buhok.

Suriin ang iyong bibig. Ilapat ang madilim na kulay sa paligid ng bibig, pagdaragdag ng kaunting puti sa pinaghalong ginamit upang magparami sa nakaraang hakbang. Larawan na naaninag mula sa ibabang labi ang liwanag ay isang maputlang tono ng laman. Labanan ang tukso sa " " bibig - ilapat lamang ang nais na mga tono at panoorin ang mga contour ng iyong mga labi na nagsisimulang lumitaw.

Video sa paksa

tala

Ang larawang ito ay may lakas at bigat - sila ay "ipinakilala" sa imahe sa pamamagitan ng kumbinasyon ng mga eroplano na naiiba sa tono at kulay.

Sa proseso ng pag-aaral ng mga pangunahing kaalaman sa pagguhit, kailangan mong patuloy na magsagawa ng mas kumplikadong mga gawain. Matapos mong maipasa ang yugto ng pagiging pamilyar sa mga patakaran ng paglalarawan ng isang tao, maaari mong kumplikado ang gawain at subukang gumuhit ng isang tao ng isang tiyak na propesyon, halimbawa, mga guro.

Kakailanganin mong

  • - lapis;
  • -pambura.

Mga tagubilin

Una, magpasya kung paano ka eksaktong magtuturo - ito ay isang portrait, isang static na full-length na drawing, o isang dynamic na imahe. Ang pinakamadaling paraan ay ang paggamit ng litrato o larawan kung saan mo kokopyahin ang mga detalye.

Ang mga nag-aaral pa lang ng fine arts ay hindi dapat agad na pumitas ng brush at pintura. Mag-sketch sa papel gamit ang lead pencil. Napakahalaga na ito ay ginawa nang tumpak hangga't maaari, na nagbibigay ng lahat ng mga tampok at subtleties. Sa kasong ito, dapat sundin ang lahat ng proporsyon ng katawan. Kung ikaw ay isang baguhan na pintor, subukan ang isang guro na nakatayo nang tuwid. Gumuhit ng isang patayong linya at, isipin ito, hatiin ito sa mga segment na tumutugma sa mga binti, katawan, leeg, at ulo.

Simulan ang unti-unting pagguhit ng mga detalye, gamit ang larawan bilang isang sanggunian. Trabaho muna nang mabuti ang iyong mukha. Marahil para sa isang baguhan, ang pagpipinta ng mga tampok ng mga ekspresyon ng mukha ay magiging isang mahirap na gawain. Ngunit subukang bigyan ng kaseryosohan man lang ang mukha ng guro sa pamamagitan ng pagpapakita ng mga labi at salamin sa mata.

Susunod, magpatuloy sa pag-sketch ng mga damit. Malinaw na dapat itong maging mahigpit. Iguhit ang mga detalye nito, sinusubukang makita ang lahat ng mga subtleties sa sample na larawan. Susunod na iguhit ang mga bota. Pinakamainam kung ang iyong unang karanasan ay pinangangasiwaan ng isang mas artist, na, sa proseso ng paglikha ng isang pagguhit, ay magsasabi sa iyo kung paano pinakamahusay na maglapat ng mga stroke at bigyang-diin ito o ang detalyeng iyon.

Matapos tapusin ang pangunahing pagguhit, subukang magtrabaho nang hindi gaanong maingat sa mga detalye na nagiging guro ang taong inilalarawan. Kaya, sa kanyang kamay ay maaaring may isang pointer o - ang mga naturang bagay ay hindi mahirap ilarawan. Maaari ka ring gumuhit o mag-book.

Video sa paksa

Pugad- ito ang pagtatayo ng mga naninirahan sa lupa at tubig para sa pamumuhay, pagpaparami ng mga supling at pagprotekta sa kanilang sariling uri. Malaki ang pagkakaiba-iba ng mga pugad sa kanilang arkitektura at pamamaraan ng pagtatayo. Paano gumuhit ng mga pugad ng ating maliliit na kapatid?

Kakailanganin mong

  • - Papel;
  • - lapis;
  • - pambura.

Mga tagubilin

Gumuhit ng pugad ng ibon na matatagpuan sa. Gumawa ng mga sketch sa gitna ng sheet. Gumuhit ng isang puno ng kahoy - isang patayo, tuwid, malawak na linya na may sangay na papunta sa kanan. Sa recess ng "tik" ng puno, gumuhit ng isang bilog, ang bahagi nito ay nakatago sa likod ng isang sanga sa gilid.

Sa tuktok ng bilog, gumuhit ng isang pahabang oval na matatagpuan pahalang. Liliman nang mahigpit ang ilalim ng pugad ng mga maikling patayong linya. Sa itaas ng pagtatabing, gumuhit ng halili na maliwanag at madilim na pahalang na mga linya - ang mga layer ng pagbuo ng pugad.

Pinakamataas na limitasyon Iguhit ang bilog na may maikling stroke. Kaliwang bahagi gumuhit ng isang hugis-itlog madilim na kulay, ang gitna ay mas magaan, at kanang bahagi hayaan itong maliwanag. Maglagay ng ibon sa pugad.

Gumuhit ng pugad. Gumuhit ng isang pinahabang parihaba na matatagpuan patayo - isang puno ng kahoy. Sa gitna ng puno ng kahoy, gumuhit ng isang pigura na kahawig ng isang pinahabang patak na may labasan sa labas. Sa pinakailalim ng pugad, gumuhit ng mga sisiw na may mga tuka na nakaunat paitaas.

Gumuhit ng pugad ng isda. Sa ibaba ng album sheet, gumuhit ng isang malaking bilog, at sa gitna nito, isa pang mas maliit na sukat. Padilim ang maliit na bilog, at punan ang puwang sa pagitan ng mga hangganan ng bilog ng mga maikling putol na linya, na inuulit ang balangkas ng pugad. Magdagdag ng kalat-kalat na algae - kulot na patayong mga linya - at ilarawan ang mga ripple sa tubig na may maiikling pahalang na mga stroke. Huwag kalimutang magdagdag ng mga naninirahan - isda.

Gumuhit ng pugad ng palaka. Gumuhit ng dalawang ovals, ang isa ay matatagpuan sa loob ng isa pa. Punan ang malaking hugis-itlog na may maliliit na bilog, na sumasagisag sa materyal na gusali. Hatiin ang gitna ng maliit na hugis-itlog sa dalawang bahagi na may pahalang na linya. Ilalim na bahagi magiging tubig. Gumuhit ng mga ugat sa tubig. Maglagay ng dalawang malalaking dahon sa kahabaan ng pugad ng palaka.

Ang bawat propesyon ay nagdadala ng sarili nitong katangian ng karakter sa anyo ng isang tao. Kabilang dito ang mga uniporme at ilang partikular na tool. Sa pamamagitan ng mga palatandaang ito ay malalaman mo ang uri ng aktibidad ng isang tao nang hindi nagtatanong sa kanya tungkol dito. Samakatuwid, kung kailangan mong gumuhit ng isang pulis, bumbero o ang mga doktor, ito ay magiging napakadaling gawin.

Kakailanganin mong

  • - papel;
  • - mga lapis;
  • - pambura.